
MRADI WA KUSAIDIA KUJENGA UWEZO WA TAASISI NA JAMII KATIKA 
KUHIMILI ATHARI ZA MABADILIKO YA TABIANCHI KWENYE MAENEO YA 

KASKAZINI MWA NCHI 
 

1. UTANGULIZI 
 

Mradi wa kusaidia kujenga uwezo wa Taasisi na Jamii katika kuhimili athari za 

mabadiliko ya tabianchi kwenye maeneo ya kaskazini mwa nchi unaotekelezwa 

katika wilaya ya Mwanga na Same (Kilimanjaro) umeandaliwa na Idara ya 

mazingira kwa kushirikiana na Halmashauri husika pamoja na wataalamu wa 

Benki ya Maendeleo ya Africa (African Development Bank – AfDB) mwanzoni 

mwa mwaka 2017. Andiko la Mradi huu lilikamilika mwezi Julai 2017. Mara 

baada ya kukamilika kwa andiko la Mradi mchakato wa kuandaa Mkataba 

(Protocal of Agreement) kati ya Serikali na Tanzania na Benki ya Maendeleo ya 

Afrika ulianza kwa kushirikiana na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu. Mkataba wa 

makubaliano ya utekelezaji wa Mradi kati ya Serikali na AfDB umesainiwa na 

Katibu Mkuu Hazina kwa niaba ya Serikali tarehe 5 Aprili, 2018. 

 

Mradi huu unatekelezwa kwa gharama ya fedha za kigeni Euro 469,000 sawa na 

fedha za Tanzania Bilioni 1.2 ambapo Euro 445,000/=. zinafadhiliwa na Benki ya 

Maendeleo ya Afrika na kiasi cha Euro 24,000 zinafadhiliwa na Serikali ya 

Jamhuri wa Muungano wa Tanzania ikiwa ni “In - kind”. Ofisi ya Makamu wa Rais 

ndiyo mratibu mkuu wa utekelezaji wa Mradi ikisaidiwa na msimamizi mmoja 

“Focal Person” kwa kila Halmashauri kwa Wilaya ya Same na Mwanga. Mradi 

huu ni wa miaka miwili (2). 

2. LENGO LA MRADI 

Lengo kuu la Mradi huu ni kujenga uwezo wa jamii kuhimili athari za mabadiliko 

ya tabianchi kwenye maeneo kame ya wilaya za Same na Mwanga; na Kujenga 

uwezo wa Mamlaka ya Hali ya Hewa nchini katika kukusanya, kuchakata na 

kusambaza taarifa za hali ya hewa kwa Halmashauri za wilaya ya Same na 



Mwanga kwa lengo la kuzitumia taarifa hizo katika kupanga mipango ya kuhimili 

athari za mabadiliko ya tabianchi katika maeneo hayo. Aidha, Mradi unajenga 

uwezo wa jamii katika kuhimili athari za mabadiliko ya tabianchi na kuimarisha 

kilimo cha umwagiliaji na upatikanaji wa maji safi na salama. 

 
3.  SHUGHULI ZA MRADI 

Shughuli zinazotekelezwa na mradi huu ni pamoja na:- 

(i) Ujenzi wa miundo mbinu ya umwagiliaji katika kijiji cha Jipe na Makuyuni; 

(ii) Ukarabati 1800m wa mfereji wa asili wa umwagiliaji katika kijiji cha 

Mabilioni; 

(iii) Kusimika mitambo miwili ya hali ya hewa kwa ajili ya kuwezesha kupata 

taarifa za mabadiliko ya tabianchi; 

(iv) Kufanya utafiti wa masuala ya mabadiliko ya tabianchi mwanzoni mwa 

utekelezaji wa Mradi, na kufanya tathmini ya matokeo ya utekelezaji wa 

mradi;  

(v) Kupitia mipango ya maendeleo Wilaya zote mbili (Same na Mwanga) ili 

kuhuisha masuala ya mabadiliko ya tabia nchi; 

(vi) Kutoa mafunzo kwa vikundi vya wakulima kuhusu uendeshaji endelevu 

wa mradi katika kilimo cha umwagiliaji kijiji cha Mabilioni Wilaya ya Same; 

(vii) Kuwapa mafunzo vikundi vya watumia maji kuhusu uendeshaji endeleu 

wa mradi wa maji katika kijiji cha Jipe na makuyuni katika Wilaya ya 

Mwanga; 

(viii) Kuandaa mafunzo kwa uongozi wa serikali kuhusu shughuli za mradi kwa 

eneo mradi unakotekelezwa; 

(ix) Kuandaa taarifa ya ufuatiliaji na tathmin ya mradi; na 

(x) Kuendesha kikao cha kamati ya usimamizi ya mradi (Steering Committee 

Meeting). 

 
 
 



4. UMUHIMU WA MRADI 

(i) Kuimarisha ukusanyaji, uchakataji na upatikanaji wa taarifa sahihi za hali 

ya hewa kwa maeneo ya Same na Mwanga na hatimaye taarifa hizi 

kutumika katika kupanga mipango ya kuhimili athari za mabadiliko katika 

wilaya hizi. Katika kufanikisha adhma hii, radi utanunu mitambo miwili 

ya utabiri wa Hali ya Hewa ambapo kila mtambo mmoja utasimikwa 

kwa kila Wilaya. Hii itasaidia Serikali na jamii nzima kuwana mipango 

thabiti ya kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi ikiwemo ukame na 

mafuriko; 

(ii)  Kuimarisha miundombinu ya umwagiliaji kwa kukarabati mfereji mkuu wa 

umwagiliaji katika kijiji cha Mabilioni wilayani Same wenye urefu wa 1.8KM 

kwa kuujenga upya na kuusakafikia (lining). Awali mfereji huu ulikua 

umejengwa kienyeji na hivyo kupoteza maji mengi. Kwa ukarabati huu, 

maji mengi yatatiririka kulekea mashambani na hivyo kuongeza eneo la 

umwagiliaji kutoka hekta 400 za sasa mpaka kufikia takriban hekta 1,200. 

Aidha kupitia ukarabati utakaofanyika chini ya ufadhili wa mradi huu 

kiwango cha uzalishaji wa mpunga kitaongezeka kutoka kilo 700/ha (kwa 

sasa) hadi kilo 1500 – 2000/ha. Ni dhahiri utekelezaji wa Mradi huu katika 

kijiji cha Mabilioni utaleta mapinduzi makubwa kwa kuongeza tija kwenye 

kilimo na hivyo kuongeza uwezo wananchi katika eneo hili kwa kuzalisha 

zaidi na kujitosheleza kwa chakula; na 

(iii) Kuimarisha miundombinu kwa ajili ya upatikanaji wa maji safi na salama 

katika Wilaya ya Mwanga, Mradi utajenga miundombinu ya upatikanaji wa 

maji safi na salama katika vijiji vya Jipe na Makuyuni. Upatikanaji wa 

uhakika wa maji safi na salama katika vijiji hivi umekua ni changamoto 

kubwa kutokana na hali ya ukame iliyotamalaki katika maeneo haya 

ikichagizwa na mabadiliko ya tabia nchi. Hali hii imesababisha kina mama 

kutumia muda mwingi kutafuta maji kwa ajili ya matumizi ya majumbani na 



hivyo kuwa na muda kidogo wa kufanya shughuli za maendeleo kwa vile 

wanalazimika kutembea mwendo mrefu katika utafutaji wa maji kutoka 

kwenye vyanzo visivyo salama sana. Utekelezaji wa Mradi huu katika vijiji 

hivi utaleta nafuu kubwa kwani takriban watu 5000 wataweza kupata 

uhakika wa maji safi na salama. Aidha upatikanaji wa maji safi na salama 

utapunguza kwa kiasi kikubwa magonjwa yatokanayo na maji yasiyo 

salama na hivyo sehemu kubwa ya kipato cha familia itatumika zaidi katika 

shughuli za maendeleo badala ya kutibu magonjwa haya. 

 


